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DIBAJI 

Serikali kupitia Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2009 ilitoa maelekezo 

kuhusu matumizi bora na salama ya vifaa na mifumo ya Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano (TEHAMA) serikalini. Maelekezo hayo yalitolewa kutokana na kasi 

kubwa ya ukuaji wa TEHAMA duniani ambayo imesababisha mabadiliko ya 

uendeshaji wa shughuli za Serikali na jamii kwa jumla na pia kwa kuzingatia 

kwamba dhana ya TEHAMA ndani ya Serikali bado ni mpya wakati matumizi 

yake yamekuwa yakiongezeka kwa kasi kubwa. Aidha, ili kujenga misingi imara 

ya matumizi ya TEHAMA ni dhahiri kwamba waraka huo unatoa dira na 

mwelekeo thabiti kwa Taasisi na Watumishi wa Umma katika kuwekeza na 

kuitumia ipasavyo mifumo hii ya TEHAMA ili kuongeza ufanisi na tija serikalini. 

Hata hivyo utekelezaji wa Waraka Na. 5 umekuwa mgumu kutokana na 

kutokuwepo mwongozo mahsusi wa namna ya kuutekeleza. Hivyo basi, ili kuwa 

na utekelezaji moja, Serikali imeona ni vema kutoa Mwongozo wa Utekelezaji wa 

Waraka Na. 5 kwa Wizara, Idara, Sekretarieti za mikoa,Wakala za Serikali na 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Hivyo, Mwongozo huu unaelekeza namna ya 

kutekeleza vipengele vilivyoainishwa ndani ya waraka husika na hivyo kuwa na 

matumizi sahihi ya TEHAMA ndani ya Serikali. 

Mwongozo huu unahimiza waajiri na watumishi wa umma kufuata maelekezo na 

utaratibu bora katika matumizi mbalimbali ya TEHAMA na vifaa vinavyohusiana 

na teknolojia hiyo ikiwemo matumizi ya barua pepe, vitunza kumbukumbu na 

huduma za mtandao. Aidha, mwongozo unatoa maelekezo na taratibu 

zinazotakiwa kufuatwa pale inapotokea vifaa vya TEHAMA vinahitaji kufanyiwa 

matengenezo ama kuondolewa katika matumizi.  

Ni matumaini ya Serikali kuwa mwogozo huu utatumiwa kwa ukamilifu na Taasisi 

zote za Umma ili kuleta mafanikio chanya yaliyokusudiwa na wakati huo huo 

kuhakikisha kuwa siri za Serikali hazivuji kwa kutumia mwanya wa TEHAMA. 

Mwisho, kama teknolojia hii ikitumika kwa usahihi itasaidia Serikali kupunguza 

gharama za uendeshaji na kuongeza ufanisi na pia kurahisisha upatikanaji wa 

huduma kwa wananchi na wadau wengine.  

 
Celina O.Kombani 
Waziri wa Nchi 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
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UTANGULIZI 

Matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) hususan kompyuta 

yanakuwa kwa kasi kubwa duniani na hapa nchini. Shughuli nyingi za uendeshaji 

wa ofisi, kama vile kuchapa taarifa mbalimbali, mawasiliano na hata kuhifadhi 

nyaraka na taarifa hizo zinafanywa kwa kutumia TEHAMA. Hali hii imefanya 

TEHAMA kuwa sehemu muhimu ya uendeshaji wa ofisi za Serikali. 

Serikali kupitia Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma imekuwa 

ikitekeleza Programu ya Kuboresha Utumishi wa Umma tangu Mwaka 2000. 

Awamu ya pili ya Programu ya Kuboresha Utumishi wa Umma, ilizinduliwa rasmi 

Januari 28, Mwaka 2008 na moja ya mikakati yake ilikuwa ni kuimarisha 

matumizi ya mtandao wa kompyuta unaojulikana kama Serikali-Mtandao kwa 

sekta zote za Serikali. Awamu hii ya pili ya kuboresha Utumishi wa Umma, 

imelenga kuboresha utoaji huduma kwa wananchi kwa kuzingatia utendaji 

unaojali matokeo na uwajibikaji.  

Kama nilivyotangulia kusema hapo awali, TEHAMA inakua kwa kasi kubwa hivyo 

kuleta changamoto mbalimbali katika uendeshaji wa ofisi za Serikali. Kutokana 

na changamoto hizo, Serikali ilitoa Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2009 

kuhusu matumizi bora, sahihi, na salama ya vifaa na mifumo ya TEHAMA 

serikalini. Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi, na Salama ya Vifaa na Mifumo 

ya TEHAMA Serikalini, ni maelekezo na ufafanuzi rahisi wa namna ya kutekeleza 

Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2009. 

Mwongozo huu una sehemu nane (8), kila moja ikiwa na maudhui mahususi 

kabisa ya TEHAMA. Sehemu ya Kwanza inahusu Matumizi ya Anwani za Barua 

pepe ambapo maelekezo muhimu kuhusu usajili, matumizi, na usalama wa 

matumizi ya barua pepe za Serikali yametolewa kwa kina. 

Sehemu ya Pili inatoa maelekezo kuhusu Matumizi ya Vitunza au Vihamisha 

Kumbukumbu Kutoka Kifaa Kimoja Kwenda Kifaa Kingine. Sehemu hii imetoa 

ufafanuzi wa mambo ya kuzingatia wakati mtumishi wa umma anapotumia kifaa 

cha kuhamisha kumbukumbu kutoka kifaa kimoja kwenda kifaa kingine. 

Sehemu ya Tatu na ya nne ni Kuhusu Matumizi ya Mitandao na Mifumo ya 

Kompyuta ili kuhakikisha kwamba mitandao na mifumo mbali mbali ya kompyuta 

haileti madhara kwa Serikali. 
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Sehemu ya Tano ya Mwongozo inatoa Maelekezo kuhusu udhibiti wa 

Maambukizi ya Virusi vya Kompyuta kwani changamoto kubwa inayoikabili 

Serikali sasa ni maambukizo ya virusi vya kompyuta ambayo yanaweza 

kusababisha taarifa muhimu na nyeti kupotea au kuvuja. 

Sehemu ya Sita inatoa Utaratibu wa Kufuata na Kuzingatia Wakati Vifaa vya 

TEHAMA Vinapoharibika. Sehemu ya Saba inatoa Maelekezo ya Uhakiki wa 

Vifaa vya TEHAMA. Mwisho, sehemu ya nane inatoa kwa jumla Mambo Muhimu 

ya Kuzingatia wakati wote wa matumizi ya TEHAMA kwenye uendeshaji wa 

shughuli za Serikali. 

Mwisho kabisa, nitumie fursa hii kuwatakia kila la heri wale wote watakaotumia 

Mwongozo huu wa matumizi bora, sahihi, na salama ya TEHAMA katika utendaji 

wa shughuli za Serikali. 

 

George D. Yambesi 
KATIBU MKUU (UTUMISHI) 
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MWONGOZO WA MATUMIZI BORA NA SALAMA YA VIFAA NA 
MIFUMO YA TEKNOLOJIA YA HABARI NA MAWASILIANO (TEHAMA) 

SERIKALINI 

 

1.0 MATUMIZI YA ANWANI ZA BARUA PEPE 

1.1. Hali Ilivyo Sasa  

Kuna ongezeko kubwa la Watumishi wa Umma wanaotumia 
anwani za barua pepe ambazo siyo za Serikali katika kutuma 
au kupokea taarifa za Serikali. Hali hii imesababisha nyaraka 
za Serikali kupokewa katika misingi ya kibinafsi na hivyo 
kupoteza umuhimu wake na hata kuhatarisha usalama na siri 
wa taarifa zilizopo katika nyaraka hizo. 
 

1.2. Usajili wa Barua Pepe za Serikali  

Kuanzia sasa mwongozo wa usajili wa barua pepe za Serikalini 
utakuwa kama ifuatavyo; 
 
1.2.1. Kila Taasisi ya Serikali inatakiwa kuwa na barua pepe 

zenye kikoa cha mfumo kama ifuatavyo: 
 

i. Kwa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Mamlaka za 
Serikali, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, 
na Halmashauri za Serikali za Mitaa zitatumia  
".go.tz ". 

 
ii. Kwa Taasisi za Elimu ya Juu za Serikali zitatumia 

".ac.tz." 
 

iii. Kwa Taasisi nyingine za Elimu za Serikali zitatumia 
".edu.tz" 

 
1.2.2. Kutakuwa na aina tatu za anwani za barua pepe za 

Serikali kama ifuatavyo: 

i. Anwani ya barua pepe ya Taasisi - Hii itatumika kwa 
mawasiliano yote ya Taasisi na itafuata mtiririko 
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ufuatao; kifupisho cha cheo cha mkuu wa 
Taasisi@jina la Taasisi ikifuatiwa na kikoa husika. 

 

Jedwali lifuatalo linatoa mifano michache 

Na. Taasisi/Mamlaka Mfano wa Anwani 

1 Katibu Tawala 
Mwanza 

ras@mwanza.go.tz 

2 Katibu Tawala Mbeya ras@mbeya.go.tz 

3 Mkurugenzi Mtendaji 
wa Jiji la Mwanza 

 
md@mwanzacc.go.tz 

4 Mkurugenzi Mtendaji 
wa Jiji la Mbeya 

 
md@mbeyacc.go.tz 

5 Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Nyamagana 

 
md@nyamaganamc.go.tz 

 

ii. Anwani ya barua pepe ya Idara au Kitengo ; 

 Hii itakuwa na mtiririko ufuatao; kifupisho cha Idara 
au Kitengo @ jina la Taasisi ikifuatiwa na kikoa cha 
Taasisi husika mfano dhro@mwanzamc.go.tz; 
dpp@mof.go.tz; 

Anwani hii itatumiwa na wakuu wa idara au vitengo.  

Anwani ya barua pepe ya Taasisi/Idara/Vitengo kwa 
mawasiliano ya ndani ya Taasisi kwa mfumo 
jumuishi (mailing list au group mail); 

Hii itakuwa na mtiririko ufuatao; staff@ jina la Taasisi 
likifuatiwa na kikoa cha Taasisi husika. Hii ni maalumu 
kwa ajili ya wafanyakazi wote ndani ya Taasisi husika. 
Mfano staff@kigoma.go.tz, staff@bunge.go.tz, n.k.  

 

kifupisho cha Idara au Kitengo likifuatiwa na alama 
ya nukta ikifuatiwa na neno staff @ jina la Taasisi 

mailto:dhro@mwanzamc.go.tz
mailto:dpp@mof.go.tz
mailto:staff@kigoma.go.tz
mailto:staff@bunge.go.tz
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ikifuatiwa na kikoa cha Taasisi husika. Hii ni maalumu 
kwa ajili ya wafanyakazi wote wa idara au kitengo 
Mfano ugavi.staff@tabora.go.tz, 
planning.staff@arusha.go.tz n.k. 

 

TAHADHARI: Barua pepe za jumla ni njia rahisi ya 
kutuma ujumbe mmoja kwa watu wengi kwa wakati 
mmoja. Hata hivyo, ni muhimu tahadhari zifuatazo 
zikazingatiwa:- 

a. Taarifa pekee ambazo zinaruhusiwa kutumwa 
kwenye barua pepe za jumla ni zile tu 
zinazowahusu wafanyakazi wote waliowekwa 
kwenye anwani hiyo. 

b. Wasimamizi wa mifumo ya barua pepe wahakikishe 
kwamba barua pepe za jumla haziwezi kupokea 
ujumbe au taarifa yoyote kutoka anwani yoyote ya 
nje ya Taasisi hiyo.  

 

iii. Anwani za barua pepe za watumishi ndani ya 
Taasisi ; 

 Hizi zitakuwa na mtiririko ufuatao; jina la kwanza 
linalotambulika kisheria likifuatiwa na alama ya 
nukta, ikifufatiwa na jina la ubini linalotambulika 
kisheria @ jina la Taasisi ikifuatiwa na kikoa cha 
Taasisi husika mfano rosa.juma@pwani.go.tz; 
majaliwa.masumbuko@mof.go.tz; 

ANGALIZO: Endapo itatokea watumishi zaidi ya 
mmoja kufanana majina yao yote mawili, basi 
tarakimu 2,3,4 n.k ziongezwe mbele ya jina ili 
kuwatofautisha kwa kufuata tarehe zao za kujiunga 
na taasisi hiyo mfano rosa.juma2@pwani.go.tz; 
rosa.juma3@pwani.go.tz n.k. Tarakimu namba 1 
isitumike kwani inamaanisha mtumishi wa kwanza 
wa jina hilo kujiunga na tasisi hiyo, yaani 

mailto:ugavi.staff@tabora.go.tz
mailto:planning.staff@arusha.go.tz
mailto:rosa.juma@pwani.go.tz
mailto:majaliwa.masumbuko@mof.go.tz
mailto:rosa.juma2@pwani.go.tz
mailto:rosa.juma3@pwani.go.tz
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rosa.juma@pwani.go.tz kwa kuzingatia mfano 
uliotangulia. 

iv. Anwani zote za barua pepe lazima ziwe kwa herufi 
ndogo. 

 

1.3. Matumizi ya Barua Pepe za Serikali 

1.3.1. Anwani za barua pepe za Serikali ni kwa matumizi ya 
shughuli za Serikali tu na si vinginevyo. 
 

1.3.2. Anwani za barua pepe binafsi mfano “yahoo.com, 
hotmail.com, gmail.com, n.k.” zisitumike katika 
mawasiliano ya shughuli za Serikali. Aidha, pale ambapo 
Taasisi ya Serikali imeshindwa kupata anwani ya barua 
pepe, Taasisi hiyo iwasiliane na Wakala wa Serikali 
Mtandao (eGA) ili iweze kupatiwa anwani moja ambayo 
itatumika kwa ajili ya mawasiliano ya utumaji na upokeaji 
wa taarifa mbalimbali za Serikali.  
 

1.3.3. Katika hali yoyote ile, mtumishi wa umma haruhusiwi 
kutuma au kusambaza nyaraka zenye mtizamo wa “chain 
letters” kwa kupitia anwani ya barua pepe za Serikali au 
kurudufu (forward) taarifa zisizo za Serikali mara 
mtumishi azipokeapo. 
 

1.3.4. Watumishi wa Umma wanatakiwa kufuta barua pepe 
ambazo hazina umuhimu au zilizopitwa na wakati ili 
kupunguza matumizi ya nafasi katika vitunza 
kumbukumbu vya barua pepe za Serikali. 
 

1.3.5. Mawasiliano ya barua pepe kutoka Ofisi ya Serikali 
kwenda nje ya Taasisi husika yafuate kanuni za 
mawasiliano katika Utumishi wa Umma kama 
zilivyoainishwa katika Kanuni B3 – B14 ya Kanuni za 
Kudumu katika Utumishi wa Umma za mwaka 2009.  
 

1.3.6. Mtumishi wa Umma anapotuma barua pepe ya kikazi nje 
ya Taasisi, nakala ya barua hiyo itolewe kwa Mtendaji 

mailto:rosa.juma@pwani.go.tz
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Mkuu wa Taasisi husika au kwa Afisa mwingine 
aliyekasimiwa madaraka hayo. 
 

1.3.7. Wataalamu wa TEHAMA wa Serikali watoe mafunzo ya 
mara kwa mara ya matumizi bora na sahihi ya barua 
pepe kwa Watumishi wa Umma. 

 

1.3.8. Mtumishi wa Umma haruhusiwi kutumia barua pepe za 
Serikali katika kusambaza taarifa ambazo ni kinyume na 
maadili ya Utumishi wa Umma kama ilivyoainishwa katika 
Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma 
kifungu Na 9 (MATUMIZI SAHIHI YA TAARIFA). 
 

1.4. Usalama Wakati wa Matumizi ya Barua Pepe za Serikali 

1.4.1. Barua pepe zinazoingia kwenye anwani za Serikali 
ambazo hazijulikani zitokako au zenye chanzo cha 
kutiliwa mashaka (spam, junk mails, n.k.) zifutwe mara 
moja kutoka kwenye anwani husika au sehemu nyingine 
zilipohifadhiwa na taarifa itolewe kwa msimamizi wa 
TEHAMA wa sehemu husika pamoja na mwenye anwani 
kuzuia barua pepe zote kutoka anwani husika kuingia 
kwenye anwani yake. 

 
1.4.2. Barua na nyaraka zote za siri (Confidential) zisitumwe 

kupitia mfumo wa barua pepe. Hata hivyo pale inapobidi 
tahadhari za siri na usalama zilizokubalika zinapaswa 
kuzingatiwa kufuatana na kanuni na sheria zilizopo na 
kadri sheria na kanuni hizo zitakavyokuwa zikihuishwa. 

 
1.4.3. Ni kosa Mtumishi wa Umma kutumia anwani ya barua 

pepe ya Serikali kujisajili katika mitandao ya jamii, kama 
vile “Face book”, “Blog za kijamii”, “Twitter” n.k.  

 

1.4.4. Haishauriwi kutumia kompyuta nje ya Ofisi za Serikali au 
“Internet Café” kupokea au kutuma taarifa za Serikali.  
 

 
1.4.5. Ni wajibu wa kila mtumishi wa umma anayetumia anwani 

ya barua pepe za Serikali kuhakikisha kwamba anahifadhi 
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nywila (password) yake na mtu mwingine hawezi 
kuifahamu au kuinakili kwa namna yoyote ile. Aidha, 
inashauriwa nywila ibadilishwe mara kwa mara na 
mtumiaji mwenyewe. Mhusika atawajibika endapo 
kutatokea tatizo lolote kutokana na nywila yake kuvuja. 

 
1.4.6. Ni wajibu wa kila mtumishi anaposajiliwa au kukabidhiwa 

anwani ya barua pepe kuhakikisha anabadili mara moja 
bila kukawia nywila ya anwani ya barua pepe hiyo. Aidha, 
wataalamu wa TEHAMA wanatakiwa kutoa maelekezo 
kwa watumishi jinsi ya kubadili nywila za barua pepe au 
mifumo mingine inayohusisha matumizi ya nywila. 

 

1.4.7. Mwajiri anatakiwa kusitisha anwani ya barua pepe ya 
Serikali ya mtumishi, pale ambapo mtumishi huyo 
hatakuwepo kazini kwa zaidi ya mwezi mmoja. Aidha, 
mwajiri anatakiwa kufuta anwani ya barua pepe ya 
Serikali ya mtumishi pale anapoondoka katika Utumishi 
wa Umma au anapohamia taasisi nyingine moja kwa 
moja. 

 
1.4.8. Usambazaji wa taarifa au kumbukumbu za Serikali kupitia 

barua pepe uhakikishe kuwa ni kwa wale tu 
waliokusudiwa ndiyo wanaoweza kupokea, kusoma na 
kuzifanyia kazi taarifa au kumbukumbu hizo. 

 
1.4.9. Ni wajibu wa wataalamu wa TEHAMA kwa kushirikiana 

na wakuu wa Idara na Vitengo mbalimbali vya Taasisi 
husika kuhakikisha wanafanya marekebisho ya kila mara 
ya barua pepe za makundi (group mails/mailing lists) ili 
kuhakikisha kwamba ni wale tu wenye haki ya kupata 
taarifa kupitia makundi husika ndio wanaoweza kufanya 
hivyo. 

 

 
1.4.10. Endapo Mtumishi wa Umma atapokea taarifa kupitia 

anwani yake ya barua pepe na ikiwa taarifa hii inatoka 
anwani ya barua pepe ya Serikali na akagundua taarifa 
husika haimhusu au mtumaji hakumdhamiria yeye, 
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anapaswa kumtaarifu mtumaji kwa kumrudishia ujumbe 
aliotumiwa awali. Endapo mtumaji wa awali atathibitisha 
ujumbe ulitumwa kwa makosa, mpokeaji wa awali 
anapaswa kufuta ujumbe husika mara moja. 

 
 
1.4.11. Inapojitokeza hitilafu ya kiufundi kwenye mfumo wa 

anwani ya barua pepe za Serikali na hivyo kulazimika 
kuleta mtaalam kutoka nje ya ofisi (outsourcing), 
mtaalamu huyo asimamiwe na mtaalam wa ndani kwa 
muda wote anaofanya kazi.  

 
1.4.12. Kila Ofisi ya Serikali iwe na wataalam wenye taaluma, 

weledi na ujuzi katika masuala ya TEHAMA kufuatana na 
Muundo wa Utumishi wa kada hiyo (scheme of service). 
Wataalam hao, pamoja na mambo mengine, 
watasimamia matumizi bora na salama ya barua pepe za 
Serikali. 

 

 
2.0 MATUMIZI YA VITUNZA AU VIHAMISHA KUMBUKUMBU 

KUTOKA KIFAA KIMOJA KWENDA KINGINE 
 
2.1 Hali Ilivyo Sasa 

Kutokana na kasi ya ukuaji wa TEHAMA, kumekuwepo na mifumo na 
vifaa vya kisasa ambavyo vimeweza kuboresha kasi ya utoaji 
huduma kwa jamii tofauti na ilivyokuwa siku za nyuma. Hata hivyo 
pamoja na faida zinazotokana na teknolojia hiyo, Serikali haina budi 
kuwa makini kwa kuchukua tahadhari kuhakikisha kuwa vifaa hivyo 
visiwe chanzo cha uvujaji wa siri/taarifa za Serikali. Aidha, watumishi 
ambao ndio watumiaji wakubwa wa vifaa hivyo wanapaswa 
kuelimishwa kadri iwezekanavyo kuhusu matumizi sahihi na salama 
ya vifaa vya kutunza na kuhamisha kumbukumbu. 

2.2 Matumizi Sahihi ya Vitunza au Vihamisha Kumbukumbu 

2.2.1 Watumishi wa Umma wapatiwe elimu endelevu ya 
matumizi sahihi na salama ya vifaa vya 
kuhamisha/kutunza kumbukumbu kabla ya kuanza 
kuvitumia kwa kadri TEHAMA inavyobadilika. 
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2.2.2 Mtumishi wa Umma sharti atumie vifaa vya kutunza/ 

kuhamisha kumbukumbu vya Serikali katika matumizi ya 
kazi za Serikali tu. Aidha, hairuhusiwi kuchanganya 
taarifa na kumbukumbu za kiofisi na zile za kibinafsi 
katika kifaa kimoja cha kutunzia kumbukumbu. 
 

2.2.3 Nyaraka zozote za Serikali zinazohamishwa kwa kutumia 
kitunza kumbukumbu kama vile Flash Disk, Memory 
Stick, iPOD, Simu za Viganjani, Saa ya Mkononi, Diskette 
au Portable HDD sharti zifutwe kutoka kwenye vifaa hivyo 
mara tu zoezi la kuhamisha nyaraka hizo linapokamilika.  

 

2.2.4 Watumishi wa Umma wasitumie CD ROM, DVD na 
“backup Tapes” kuhamisha nyaraka za Serikali kama nia 
siyo kuhifadhi nyaraka hizo kwa matumizi ya baadaye.  
 

2.2.5 Kila Ofisi ya Serikali inapofanya ununuzi izingatie viwango 
vya vifaa vya kutunza na kuhamisha kumbukumbu 
vinavyonunuliwa kama itakavyokuwa inaelekezwa na 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma. 
 

2.3 Usajili wa Vitunza au Vihamisha Kumbukumbu 

2.3.1 Vifaa vyote vya kutunza/kuhamisha kumbukumbu za 
Serikali visajiliwe katika Daftari la Vifaa vya TEHAMA la 
taasisi husika na mtumiaji wa kifaa hicho asajiliwe kama 
inavyoonyesha kwenye Jedwali A la Waraka wa Utumishi 
Na. 5 wa Mwaka 2009. 

 
2.3.2 Makabidhiano ya vifaa vya kutunza/kuhamisha 

kumbukumbu kwa Watumishi wa Umma yazingatie 
kanuni zilizopo za kukabidhi watumishi vifaa vya ofisi. 
 

2.4 Utunzaji wa Vitunza au Vihamisha Kumbukumbu 

2.4.1 Vifaa vya kutunza/kuhamisha kumbukumbu vya Serikali 
vihifadhiwe ofisini kwa kufuata utaratibu wa kutunza vifaa 
na nyaraka za Serikali. Endapo itatokea ulazima wa 
mtumishi wa umma kutoka na kifaa chenye taarifa/ 
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kumbukumbu za Serikali nje ya ofisi, taarifa itolewe kwa 
mwenye mamlaka. 
 

2.4.2 Pale ambapo kitunza/kihamisha kumbukumbu kimepotea 
taarifa itolewe kwa mamlaka husika mara moja ili hatua 
zaidi ziweze kuchukuliwa.  
 

2.5 Uteketezaji wa Vitunza au Vihamisha Kumbukumbu 

2.5.1 Inapotokea vifaa vya kutunza/kuhamisha kumbukumbu 
vya Serikali vimechakaa vipelekwe Idara ya 
Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa kwa ajili ya 
uteketezaji. 

 
2.5.2 Hairuhusiwi kuuza, kutoa zawadi, au kwa namna yoyote 

kubadili umiliki wa kitunza/kihamisha kumbukumbu cha 
Serikali. 
 

3.0 MATUMIZI YA MITANDAO NA INTANETI 

3.1 Hali Ilivyo Sasa  

Ili kuendana na mabadiliko ya TEHAMA, Serikali imelazimika 
kuwa na huduma ya intaneti kwa ajili ya mawasiliano pamoja 
na kupata taarifa mbalimbali. Katika kusambaza huduma ya 
Intaneti kwenye ofisi zake, Serikali imekuwa ikinunua huduma 
hiyo kutoka makampuni binafsi kwa kufuata sheria na kanuni za 
ununuzi Serikalini. Hata hivyo licha ya upatikanaji wa huduma 
hiyo, bado kunahitajika udhibiti zaidi kuhakikisha kwamba 
matumizi ya intaneti hayaleti madhara kwa Serikali.  
 

3.2 Utumiaji wa Huduma ya Intaneti Serikalini 

3.2.1 Nia ya Serikali ni kuwa na chanzo kimoja cha huduma ya 
Intaneti kwa ajili ya ofisi zake zote, ili kudhibiti matumizi 
ya huduma hiyo serikalini. Inapotokea ofisi ya Serikali 
inapata huduma ya intaneti kupitia wakandarasi, ni wajibu 
wa ofisi husika kuhakikisha kwamba mkandarasi huyo 
anafanyiwa upekuzi na mamlaka husika kufuatana na 
Sheria ya Usalama wa Nchi Na 3 ya mwaka 1970, 
pamoja na Kanuni za Usalama wa Serikali za mwaka 
1999. 
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3.2.2 Ni wajibu wa Ofisi za Serikali kutoa elimu ya matumizi 

sahihi na salama ya Intaneti kwa watumishi wake. 
 

3.2.3 Matumizi ya Intaneti yawe ni yale yanayolenga kuongeza 
tija na ufanisi katika utendaji wa Serikali. Aidha, matumizi 
binafsi ya Intaneti kwa mtumishi, mfano, kujisomea, yawe 
kabla au baada ya saa za kazi. 
 

3.2.4 Mtumishi wa Umma haruhusiwi kutumia mifumo ya 
Intaneti ya Serikalini kutembelea tovuti zisizofuata 
maadili. 
 

3.2.5 Kompyuta zote zinazotumika kuhifadhi/kuandaa nyaraka 
za siri za Serikali zisiunganishwe moja kwa moja katika 
mtandao wa Intaneti. 
 

4.0 MATUMIZI YA MIFUMO YA KOMPYUTA 

4.1 Hali Ilivyo Sasa 

Kutokana na gharama kubwa ya mifumo na programu za 
kompyuta, matumizi ya programu huria (open source) 
yamekuwa yakionekana kama njia mbadala kwani mifumo hiyo 
inaruhusiwa kutumika pasipo leseni. Hata hivyo ni vyema 
ikajulikana kwamba hadi sasa mifumo huria ni mingi na 
inapatikana kwa urahisi kupitia njia ya intaneti. Hivyo basi ni 
wajibu wetu kuchukua tahadhari kabla ya kuitumia mifumo hii. 
Kwa upande wa mifumo yenye leseni pia ni muhimu kukawepo 
utaratibu mzuri wa kuratibu matumizi ya mifumo hiyo Serikalini. 
 

4.2 Matumizi ya Mifumo ya Kompyuta 

4.2.1 Kila Taasisi ya Serikali inatakiwa kupata ushauri wa 
kitaalam kutoka kwa Wakala wa Serikali Mtandao (eGA) 
kabla ya kupanga na kutekeleza mradi mpya wa mifumo 
ya kompyuta. 
 

4.2.2 Ni sharti mifumo yote ya kompyuta inayotumika katika 
Ofisi za Serikali iwe na leseni halali ya kutumia mifumo 
hiyo kutoka kwa mtengenezaji. 



Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma Ukurasa 14 

 

 
4.2.3 Watumishi wa Umma hawaruhusiwi kuweka programu 

yoyote (software) kwenye kompyuta za Serikali bila 
kupata idhini kutoka kitengo cha TEHAMA cha Taasisi 
husika. 

 
4.2.4 Wataalamu wa TEHAMA wanatakiwa kuhuisha (update) 

mifumo ya kompyuta iliyo katika Taasisi zao mara kwa 
mara.  
 

4.2.5 Kwa teknolojia inayotumia programu huria (open source 
software) itaruhusiwa kutumika katika Ofisi za Serikali 
baada ya kupata ushauri kutoka Wakala wa Serikali 
Mtandao (eGA). Maelekezo haya hayatahusu eneo la 
mifumo ya uendeshaji (Operating systems) kama vile 
Ubuntu, Kubuntu, Linux, Red hat. Katika muktadha huu, 
mifumo inayohusika ni kama vile ya uchapaji wa nyaraka, 
kuandaa ripoti mbalimbali za kiofisi zinazohusisha 
ukokotoaji wa hesabu, programu zinazotumika kuzuia au 
kupambana na virusi vya kompyuta, programu huria za 
kutuma na kupokea barua pepe n.k. 

 
5.0 MATUMIZI YA “ANTI VIRUS” 

5.1 Hali Ilivyo Sasa 

Ongezeko la matumizi ya TEHAMA duniani limekuwa likienda 
sambamba na ongezeko la maambukizi ya virusi vya 
kompyuta. Maambukizo hayo yamekuwa ni kero kubwa na 
yenye kusababisha hasara kubwa, ikiwa ni pamoja na kupotea 
au kuharibika kwa taarifa na kumbukumbu mbalimbali zilizomo 
katika mifumo ya kompyuta na vifaa vya kuhifadhia 
kumbukumbu. 
 

5.2 Udhibiti wa Maambukizo ya Virusi vya Kompyuta 

Ili kukabiliana na hali ilivyo sasa yaani ongezeko la 
maambukizo ya virusi vya kompyuta, mwongozo unatolewa 
kueleza namna ya kutumia mifumo ya ulinzi dhidi ya virusi 
hivyo kama ifuatavyo:-. 
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5.2.1 Ofisi za Serikali zihakikishe kuwa kompyuta zote 
zinawekewa programu ya kukinga na kuondoa virusi na 
zihakikishe kuwa programu hizo zinahuishwa mara kwa 
mara kwa utaratibu unaokubalika.  
 

5.2.2 Taasisi zote za Serikali ziepuke kutumia “Anti-virus” au 
programu nyingine za ulinzi zitolewazo bure kwenye 
mtandao wa intaneti au chanzo kingine chochote 
isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo na Wakala wa 
Serikali Mtandao (eGA). 
 

5.2.3 Ofisi za Serikali ambazo zina mtandao wa ndani wa 
kompyuta yaani “Local Area Network (LAN)” ziweke 
utaratibu wa kuhuisha mifumo ya programu za ulinzi kwa 
kuweka utaratibu wa kupata maboresho (updates) kupitia 
kompyuta moja (Server), ambayo itasambaza maboresho 
hayo katika Kompyuta nyingine za ndani.  
 

5.2.4 Mtumishi wa Umma atakayetaka kutumia 
kitunza/kihamisha kumbukumbu ambacho kimetoka 
sehemu nyingine sharti akifanyie “Virus scanning” kabla 
ya kuanza kukitumia. 
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6.0 MATENGENEZO YA VIFAA VYA TEHAMA 

6.1 Hali Ilivyo Sasa 

Vifaa vya TEHAMA Serikalini vimekuwa vikifanyiwa 
matengenezo na makampuni binafsi pindi vinapoharibika. 
Katika TEHAMA sehemu kubwa ya nyaraka na kumbukumbu 
katika mifumo ya kompyuta inahifadhiwa kwenye kitunza 
kumbukumbu “Hard Disk Drive (HDD)” ambayo ni sehemu 
muhimu ya utendaji kazi wa kompyuta. Aidha, teknolojia ya 
sasa inawezesha kupata taarifa ya nyaraka na kumbukumbu 
zilizofutwa au zilizowahi kuhifadhiwa kwenye HDD hata kama 
itakuwa imeharibika. Hivyo ni muhimu kuchukua hatua zote za 
usalama kuepusha HDD inayohifadhi au iliyowahi kuhifadhi 
kumbukumbu na nyaraka za Serikali kutoka nje ya mamlaka za 
Serikali. Endapo HDD ya Serikali itaangukia kwenye mikono 
isiyo salama basi, usalama na siri za nyaraka zilizohifadhiwa 
hutoweka. 
 

6.2 Utaratibu wa Matengenezo ya Vifaa vya TEHAMA 

6.2.1 Lengo la Serikali ni kujitosheleza mapema iwezekanavyo, 
kwa kuwa na mafundi ambao watakuwa wakifanya 
matengenezo ya vifaa vya TEHAMA. 
  

6.2.2 Ni wajibu wa wataalamu wa TEHAMA wa Ofisi za Serikali 
kufanya matengenezo ya awali ya vifaa vya TEHAMA 
ndani ya ofisi husika. 
 

6.2.3 Ili kuwezesha matengenezo, ofisi za Serikali ambazo 
zinatumia vifaa vya TEHAMA zinatakiwa kuwa na 
sanduku la vifaa vya matengenezo ya awali ya kompyuta 
(“Technician Toolkit Box”). 

 
6.2.4 Ikionekana kwamba kifaa kinatakiwa kufanyiwa 

matengenezo zaidi basi ofisi husika kupitia mtaalamu wa 
TEHAMA iwasiliane na mkandarasi aliyeidhinishwa ili 
afike kutoa huduma ya matengenezo ya kifaa husika. 
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6.2.5  Hairuhusiwi kutoa kifaa cha TEHAMA nje ya ofisi ya 
Serikali kwa ajili ya kufanyiwa matengenezo.Hata hivyo 
iwapo inatokea ulazima wa kifaa hicho kutolewa nje ya 
Ofisi ya Serikali ili kifanyiwe matengenezo zaidi, basi 
kitunza kumbukumbu kilichopo kwenye kifaa hicho 
kiondolewe na kihifadhiwe sehemu husika. 
 

6.2.6 Wataalamu wa TEHAMA wa Ofisi za Serikali wanatakiwa 
kuwa na daftari la kutunza kumbukumbu za matengenezo 
(Service Maintenance Log Book) ya vifaa vya TEHAMA 
vya Serikali, ambalo litatumika kwa ajili ya rejea katika 
kufanya uamuzi mbalimbali kama ilivyoelekezwa katika 
Waraka wa Utumishi Na.5 wa Mwaka 2009. 
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7.0 UHAKIKI WA VIFAA VYA TEHAMA 

Mipango mizuri ya ununuzi na uondoshwaji wa vifaa chakavu vya 
TEHAMA inaweza kufanywa pale ambapo kumbukumbu sahihi 
zinakuwepo, ambazo zitatoa picha halisi ya vifaa hivyo ikiwemo 
ubora, udhaifu au uchakavu wake. Aidha, kumbukumbu hizo 
zitawezesha kupatikana kwa takwimu sahihi za uwepo wa vifaa vya 
TEHAMA Serikalini na usambazaji wake na hivyo kuonyesha mahitaji 
halisi. 
 
7.1 Jinsi ya Kuhakiki Vifaa vya TEHAMA 

7.1.1 Nia ya Serikali ni kuwa na daftari la ki-elektroniki la 
kutunza kumbukumbu za vifaa vyote vya TEHAMA. 
Katika kipindi cha mpito, kila Taasisi ya Serikali inatakiwa 
kuwa na daftari la kutunza kumbukumbu za vifaa vyote 
vya TEHAMA kama ilivyoelekezwa katika Jedwali A 
kwenye Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2009. Hivyo 
taasisi za Serikali kwa kufuata mwongozo wa daftari la 
kutunza kumbukumbu zinatakiwa kutunza  kumbukumbu 
sahihi za vifaa vyake vyote vya TEHAMA  

 

8.0 MAMBO YA UJUMLA YA KUZINGATIA 

Dhana ya TEHAMA kwa mapana yake bado ni mpya miongoni mwa 
Watumishi wa Umma. Hata hivyo dhana hii imekuwa ikibadilika kwa kasi 
kubwa mno na hivyo katika matumizi yake tunapaswa kuzingatia mambo 
yafuatayo:- 

8.1 Kutomruhusu mtu asiye mtumishi wa Serikali kutumia vifaa na 
mifumo ya TEHAMA ya Serikali au mtumishi kutumia vifaa vya 
TEHAMA kwa manufaa binafsi isipokuwa kwa matumizi ya 
kuongeza ujuzi na ufanisi wa kazi za Taasisi husika. 
 

8.2 Kompyuta za Serikali ziwekewe nywila na kila mtumiaji 
ahakikishe kompyuta yake imedhibitiwa kwa nywila pale 
anapokuwa mbali nayo kwa muda usiozidi nusu saa vinginevyo 
izimwe.  
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8.3 Pale ambapo Ofisi ya Serikali ina mtandao wa ndani wa 
kompyuta yaani, “local area network (LAN)”, basi mtandao huo 
utumike ipasavyo katika kuruhusu watumiaji kuwa na uwezo wa 
kutumia vifaa kwa pamoja (sharing) kama vile mashine za 
uchapaji (printer) au nyaraka mbalimbali ikiwa na lengo la 
kupunguza gharama na kuongeza tija. 
 

8.4 Hairuhusiwi kuuza kompyuta ya Serikali iliyotumika ikiwa 
pamoja na vitunza kumbukumbu vyake kama vile HDD n.k. 
 

8.5 Vitunza kumbukumbu dumishi - HDD ambavyo vimeharibika na 
havitengenezeki au kompyuta zake zinauzwa viwasilishwe 
Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa, Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma. 
 

8.6 Kabla ya kununua vifaa vya TEHAMA Ofisi za Serikali 
zinatakiwa kupata vipimo/viwango “specifications/standards” 
kutoka Ofisi ya Rais, UTUMISHI. 
 

8.7 Wanafunzi wa TEHAMA waliopo katika mafunzo ya vitendo 
katika Ofisi za Serikali wanatakiwa kusimamiwa kwa karibu na 
Afisa wa Kitengo cha TEHAMA wa Taasisi husika. 

 

8.8 Kila Ofisi ya Serikali inatakiwa kuwa na Kitengo cha TEHAMA 
ambacho kitakuwa kinawajibika moja kwa moja kwa Mtendaji 
Mkuu wa Taasisi husika kama ilivyoamuliwa na Kamati ya Rais 
ya Utekelezaji mnamo mwaka 2006. 

 

8.9 Kufuatia kuanzishwa kwa Wakala wa Serikali Mtandao (eGA), 
Taasisi za Serikali zinapohitaji kupata msaada ya kiufundi au 
ushauri wa masuala ya TEHAMA ziwasiliane na Wakala huo 
kupitia anwani ifuatayo:- 

 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
Wakala wa Serikali Mtandao (eGA) 

S.L.P 4273, Dar es Salaam, Tanzania  
Mtaa wa Samora,ExTelecoms House, Ghorofa ya 2, 

Simu:+255 22 2129868/74,Fax: +255 222129878 
Barua pepe:info@ega.go.tz 
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Tovuti: www.ega.go.tz 
  

 
MWISHO 

Ikumbukwe kuwa kila Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Serikali ana wajibu wa 
kulinda na kusimamia matumizi ya taarifa za Serikali za ki-elektroniki na 
kuhakikisha kuwa daima kuna siri na usalama wa utendaji na uendeshaji 
wa shughuli za Serikali kwa kuzingatia Sheria,Kanuni na Taratibu. 


